doka da bishara

 doka da bishara

 

Dokar doka ce da Allah ya ba Isra’ilawa. Akwai dalilai guda biyu da Allah ya ba su umarni. Na farko, Allah ya gaya musu cewa ku duka masu zunubi ne. Na biyu kuma shi ne Allah ya sanar da su cewa suna yin kuskuran la’antar wasu ta hanyar shari’a. Wannan shi ne aikin cin ’ya’yan itacen sanin nagarta da mugunta. Wannan daidai yake da zama a wurin Allah.

Macijin (Shaiɗan) ya ruɗe Hauwa’u (wanda ke wakiltar dukan ’yan Adam) kuma ta so ta zama kamar Allah, don haka ta ci ’ya’yan itacen sanin nagarta da mugunta. 'Ya'yan itacen sanin nagarta da mugunta sun yi daidai da shari'a. Kuma Hauwa’u ta ba da ’ya’yan ga mutum na farko, Adamu. Mutum na farko, Adamu, a matsayin Kristi, yana yin aikin ba da jikin zunubi. An haife shi a cikin duniya cikin jiki kuma ya ba da jikinsa na zunubi ga mutanen duniya.

Allah ya gaya wa Isra’ilawa su kiyaye dokokin, kuma sa’ad da suka karya dokokin, an gafarta musu zunubansu ta wurin hadaya. Dalili kuwa shi ne, ta hanyar sadaukarwa, Allah ya sa su gane cewa ’yan Adam ’yan Adam ne waɗanda ba za su iya tserewa daga zunubi ba komi ƙoƙarinsu. Don haka, ta wurin sadaukarwa, Allah ya sa su tuna da alkawarin da suka yi wa zuriyar matar. Zuriyar matar ita ce Adamu, Kirista na ƙarshe. Mutum na ƙarshe, Adamu, ya fanshi jikin zunubi akan gicciye ya ba da jikin tashin matattu (tufafin Kristi) ga waɗanda suka haɗa kai da shi.

Wannan ita ce bishara. Saboda haka, masu bi sun sami damar shiga hanyar ceto, suna samun gafarar zunubansu sau ɗaya, maimakon yin hadaya kowace rana. 1 Bitrus 3:18 “Gama Kristi kuma ya taɓa shan wahala sau ɗaya domin zunubai, mai adalci saboda azzalumai, domin ya kai mu ga Allah, an kashe shi cikin jiki, amma rayar da Ruhu.” Ibraniyawa 9:28. An taba miƙa Almasihu don ɗaukar zunuban mutane da yawa; Kuma za ya bayyana ga waɗanda suke sauraronsa a karo na biyu ba tare da zunubi ba zuwa ceto.

Bishara tana motsawa daga doka zuwa Almasihu. Akwai hanya ɗaya kawai don zuwa ga Kristi, kuma ita ce gaskatawa cikin mutuwa tare da Yesu Kiristi da tashin matattu tare. A cikin Romawa 6: 6-7, " sanin wannan, an gicciye tsohon mutuminmu tare da shi, domin a lalatar da jikin zunubi, kada mu bauta wa zunubi daga yanzu." Domin wanda ya mutu ya 'yantu daga zunubi. Wannan yana nufin samun ɗaukakar tashin matattu ta wurin mutuwar tsohon mutum.

Littafi Mai Tsarki ya ce waɗanda suka mutu ba su da zunubi. Don haka baftisma tana nufin mutuwa. A cikin Yohanna 3:5, Yesu ya amsa, “Hakika, hakika, ina gaya muku, in ba an haifi mutum ta ruwa da Ruhu ba, ba zai iya shiga Mulkin Allah ba.” Mutuwa ta farko saboda zunubi a shari'ar ruwa. ya mutu game da shi. An warware matsalar zunubi. Mutuwa ta biyu ita ce baptismar Ruhu Mai Tsarki da wuta. Shi ya sa ran tsarkakan da ya fito daga jikinsu ya kone kurmus. Don haka, ta wurin ikon Ruhu Mai Tsarki, an haifi mutum daga sama. An shaida wannan a cikin 1 Yohanna 5:7-8. “Gama akwai uku da suke shaida a sama, Uba, da Kalma, da Ruhu Mai Tsarki: uku kuma ɗaya ne. Akwai uku da suke shaida a duniya, Ruhu, da ruwa, da jini: kuma waɗannan ukun sun yarda ɗaya.” Ruwa baptismar ruwa ne, Ruhu Mai Tsarki kuma wuta ne, baftismar Ruhu kuma. Jinin yana nuna mutuwar Yesu Kiristi. Waɗannan kalmomi ne duka waɗanda ke shaida mutuwar Yesu Kiristi da waɗanda suka shiga cikin Kiristi.

Ga mai bi, tsohon mutum ya mutu kuma ya zama sabon mutum. Mutuwar tsohon yana nufin mutum ya canza. Wannan yana nufin cewa masu bi suna rayuwa a matsayin sababbin mutane, ba tsofaffi ba. Mulkin Allah ya kafu a cikin zuciya. Don haka an gina haikali a cikin zuciya, Allah kuma ya shiga haikalin ya zama mai shi. Duk da haka, tsohon ya kasance iri ɗaya. Muddin jiki ya wanzu, tsoho yana takurawa sabon mutum. Shi ya sa muke yin yaƙi na ruhaniya. Allah yana gaya wa masu bi su tattara hankalinsu, su kasance a faɗake, kuma koyaushe su mai da hankali ga haikali kuma su yi addu'a a cikin Wuri Mai Tsarki.

Kuma ta wurin Littafi Mai Tsarki, Allah ya gaya wa masu bi kada su damu da matsalar zunubi. A cikin Romawa 8: 1-2, “Saboda haka yanzu ba wani hukunci ga waɗanda ke cikin Almasihu Yesu, waɗanda ba sa bin halin mutuntaka, amma bisa ga Ruhu. Gama shari’ar Ruhun rai cikin Almasihu Yesu ta ‘yanta ni daga shari’ar zunubi da ta mutuwa.” Dalili kuwa shi ne, masu bi dole ne su yi wa’azin bishara, amma akwai wasu lokuta da suka yi tuntuɓe saboda rarraunan jikinsu, don haka Allah ya sa su yi tuntuɓe. rungumar wannan. Ana bayarwa. Idan mai bi ya zage shi da gangan, bai mutu ga zunubi ba.

Duk da haka, akwai waɗanda suka koma ga doka ko da yake sun zo ga bishara. Wannan shi ake kira legalism. Masu shari’a sun ce sun gaskata da Yesu, amma suna kama da Yahudawa da suka ƙware ta wajen cewa kiyaye doka yana da amfani. Misalai na wakilci sun haɗa da kiyaye idodi, kiyaye Asabar (ranar Lahadi), zakka dole ne a yi, tuba daga zunubai kowace rana da kuma gafartawa ta wurin jinin Yesu, yaudarar ginin coci a matsayin haikali, da tilasta kuɗi, da dai sauransu. su ne na doka. Bayan haka, akwai ɗan adam. Akwai mutane da fastoci da suka yi imani da Allah kuma suke ƙoƙarin samun albarkar duniya. Gnostics su ne waɗanda suke magana game da siffar Allah kamar ana iya inganta ta ta hanyar aiki tuƙuru. Kuma fastoci na karya suna yaudarar masu bi ta wajen gaya musu cewa dole ne su yi rayuwa mai tsarki don su zama kamar Allah. Dole ne tsarkaka su zama ɗaya da Allah, kada su zama kamar Allah. Babu wata hanya ta zama ɗaya tare da Allah fiye da mutu tare da Yesu.

Har ila yau, waɗanda suke faɗin ƙarya sun ce tashin matattu na nufin jikin da aka karɓa daga wurin iyaye ya mutu kuma ya tashi daga matattu. Suna shelar ƙarya kamar cewa akwai fyaucewa. Suna magana game da Mulkin Allah a cikin kalmomi, suna cewa Mulkin Allah yana cikin zukatanmu, amma wannan ka'ida ce kawai kuma ba su yarda da kasancewar Allah a cikin zukatan masu bi ba. Har ila yau, yayin da suke koya wa mutane yin magana da harsuna, suna yin sautin ban mamaki kuma suna kiran su da harsuna. Harsuna suna zama baƙon harshe ga mutumin da ba zai iya fahimtar Littafi Mai Tsarki ba ko da yake yana shelar bisharar gaskiya. Wato magana cikin harsuna. Domin Ruhu Mai Tsarki ya zo a ranar Fentikos, almajiran Yesu sun yi magana cikin harsuna, kuma abin da ke ciki game da babban aikin mulkin Allah ne. Idan mumini ya fahimce shi, to da harshensa ne, idan kuma bai fahimce shi ba, sai ya zama harsuna.

Bisharar gaskiya ita ce, mulkin Allah ya kafu a cikin zukatan masu bi, kuma sun zama mutanen Mulkin Allah kuma suka zama ’ya’yan Allah. Wannan ita ce manufar bishara. Idan ka kauce daga wannan, ba ka cikin bishara, amma a cikin ƙarya, kuma ka zama mutum tarko a cikin shari'a. Idan an ji kalmomin Littafi Mai-Tsarki a matsayin hologos, sun zama bisharar rayuwa, kuma idan kun karanta su kamar rhema, sun zama doka. Bishara ita ce rai, amma shari'a ba ta da rai. Don haka, ana bayyana wannan a wasu kalmomi kamar ruwa a saman sararin sama da ruwa a ƙarƙashin sararin. Ƙari ga haka, akwai kwatanci tsakanin sabon mutum da tsohon mutum, sama da ƙasa, Adamu na farko da Adamu na ƙarshe, itacen sanin nagarta da mugunta da ’ya’yan rai, ruwan inabi da ruwa, da dai sauransu.

A ƙarshe, shari'a ta zama bisharar gano Almasihu, amma shari'a ƙarya ce da ke lalata rai. Yahudanci a lokacin Yesu haka suke.

Ruʼuya ta Yohanna 17:5 A kan goshinta kuma akwai suna a rubuce, Asiri, Babila Babba, Uwar karuwai da abubuwan banƙyama na duniya. Sunan macen yana nufin ikkilisiya ta shari'a da ikkilisiyar ƙarya. am. Ikklisiya a yau da ke yaudarar mutane da yan Adam, sharia, da ginshiƙai ita ce Babila. Wannan yana kusa da mu, kuma ba su san shi ba, don haka babban sirri ne. Sunan Mysterion. Ba asiri ba ne wanda ba za a iya sanin sunansa ba, amma sunan kansa shine sunan haruffan ma'anar sirri. A wasu kalmomi, sunan yana wakiltar asiri.

A cikin Ru’ya ta Yohanna 3:17-18, “Domin ka ce, Ni mawadaci ne, na yalwata da kaya, ba ni da bukatar kome; Ba ka sani ba, kai rafkana ne, masihirci, talaka, makaho, tsirara. da fararen tufafi, domin ku sa tufafi, kada kuma kunyar tsiraicinki ya bayyana; kuma ka shafa idanunka da idanu, domin ka gani.

Babila ƙasa ce da ta yi hamayya da Allah. Haƙiƙa asiri ne da ya sa cocin ya koma bangaskiyar ƙarya kamar Babila. A cikin 1 Bitrus 5: 12-14, "Ta wurin Silvanus, ɗan'uwa mai aminci, kamar yadda nake tsammani, na rubuto muku a taƙaice, ina gargaɗi, ina shaida, cewa wannan ita ce alherin Allah na gaskiya wanda kuke tsaye." Ikkilisiyar da take a Babila, zaɓaɓɓu tare da ku, tana gaishe ku. haka kuma Marcus ɗana. Ku gai da juna da sumbatar sadaka. Aminci yă tabbata a gare ku duka waɗanda ke cikin Almasihu Yesu. Amin.

Dubi aya ta 13, σπάζεται μᾶς ν Βαβυλνι (a Babila) ƙetare. Ko da yake yana Babila, shi zaɓaɓɓe ne (saint: coci). Babila ba tana nufin Roma ba, amma kuna wuri ɗaya da Babila, amma Allah ne ya zaɓe ku. Wannan yana nufin cewa ana kiran tsarkaka na yau kuma ana zaɓe su a cikin duniya kamar Babila.

Ruʼuya ta Yohanna 17:6 Sai na ga macen tana buguwa da jinin tsarkaka, da jinin shahidan Yesu: da na gan ta, na yi mamaki ƙwarai da gaske. Mazinaciyar tana shan ruwan inabin fushi ne kawai. . Littafi Mai Tsarki ya ce wannan matar ta bugu da jinin tsarkaka da kuma jinin shaidun Yesu. Wurin da ke wakiltar gunki a yau shine “Yesu na arya.” Suna tunanin Yesu ƙarya, kuma shi ya sa suke neman jini kowace rana. Kowace rana suna roƙon jinin Yesu ya gafarta musu zunubansu, kuma suna kashe Yesu kowace rana. Babban “matar da ta bugu” su ne ikilisiyoyi da ke kusa da mu. Waɗannan ikilisiyoyi ne na ƙarya. Amma sun ce suna ta ihun gaskiya.

Babbar karuwa tana kashe rayuka. A cikin Ayyukan Manzanni 7:51-53, “Ku masu taurin kai, marasa kaciya a zuciya da kunnuwa, kullum kuna tsayayya da Ruhu Mai Tsarki: kamar yadda kakanninku suka yi, haka kuma ku yi. A cikin annabawa wanene kakanninku ba su tsananta wa ba? Kuma sun kashe waɗanda suka yi bayãni a gabãninsu na zuwan Mai ãdalci. Wanda kun zama masu cin amana da masu kisankai yanzu: Kun karɓi shari'a bisa ga ikon mala'iku, amma ba ku kiyaye ta ba.

A cikin Matta 23: 29-30, "Kaitonku, malaman Attaura da Farisiyawa, munafukai!" Domin kuna gina kaburburan annabawa, kuna ƙawata kaburburan adalai, kuna cewa, da a zamanin kakanninmu muke, da ba mu yi tarayya da su cikin jinin annabawa ba.

Comments

Popular posts from this blog

Jesus being rejected in his hometown

(3) The Tower of Babel Incident

If you forgive anyone's sins, they are forgiven them.