Posts

Showing posts from November, 2023

Kabilan Kan'ana bakwai

 Kabilan Kan'ana bakwai A cikin Kubawar Shari'a 7:12, Allah ya ba da umarni a hallaka kabila bakwai na Kan'ana, Hittiyawa, da Girgashiyawa, da Amoriyawa, da Kan'aniyawa, da Ferizziyawa, da Hiwiyawa, da Yebusiyawa. Ta wurin Littafi Mai Tsarki, Allah yana ba da darussa na ruhaniya ga masu bi dangane da wasu abubuwan tarihi. Kan'ana yana wakiltar mulkin Allah, wanda ke nufin mulkin Allah a cikin zukatan masu bi. Mutum ya kasance mai zunubi tun haihuwa. Domin ruhun mala'ikan da ya yi zunubi a cikin mulkin Allah ya makale cikin turɓaya kuma ya zama mutum. Mutum na farko, Adamu, ya zama nama kuma ya ba ’yan Adam jiki mai zunubi ya mutu dominsa, kuma Yesu Kristi, mutum na ƙarshe, ya mutu a kan gicciye kuma ya warware dukan zunuban ’yan Adam. Wannan baftisma ce. Baftisma ta ruwa tana mutuwa ga tsohon mutum (zunubi). Duk da haka, ran ɗan adam ya ƙazantu kuma ba za a iya inganta shi ta hanyar ƙoƙarin ɗan adam ba. Saboda haka, dole ne a ƙone rai (tufafi) da wuta (Ruhu Mai ...

Misalin mai shuki

 Misalin mai shuki (Markus 4:3-8) “Ku Ji; Sai ga wani mai shuka ya fita don ya yi shuka: Sa'ad da yake shuka, waɗansu suka fāɗi a gefen hanya, tsuntsayen sararin sama suka zo suka cinye shi. Waɗansu kuwa suka fāɗi a kan dutse, inda ba su da yawa. Nan da nan ya tsiro, domin ba shi da zurfin ƙasa: Amma da rana ta fito, sai ta ƙone; Da yake ba shi da saiwa, sai ya bushe. Waɗansu kuwa suka fāɗi a cikin ƙaya, ƙaya kuma suka girma, suka shaƙe shi, bai ba da 'ya'ya ba. Ɗayan kuwa ya fāɗi a ƙasa mai kyau, ya ba da ’ya’ya waɗanda suka yi girma, suka ƙaru. suka fitar, wasu talatin, wasu sittin, wasu kuma dari. A cikin misalin mai shuki, shuka shine shuka maganar Allah. Kalman game da mulkin Allah ne. Lokacin da waɗannan tsaba suka fada cikin duniya, akwai halayen daban-daban. Mulkin Allah ya riga ya zo, amma amsa ya bambanta. A cikin almarar Yesu, an sake bayyana ma’anar almarar. Wasu mutane ba za su karɓi Mulkin Allah da Yesu ya yi wa’azi ba, wasu sun yarda da shi kuma suka yi watsi...

Baftisma ta ruwa (mutuwa ta farko) da baptismar Ruhu Mai Tsarki (mutuwa ta biyu)

 Baftisma ta ruwa (mutuwa ta farko) da baptismar Ruhu Mai Tsarki (mutuwa ta biyu) Mutuwa ta farko domin zunubi ne a shari'ar ruwa. An warware matsalar zunubi. Mutuwa ta biyu ita ce baptismar Ruhu Mai Tsarki da wuta. Saboda haka, waliyyai kuma mutane ne waɗanda rayukan da aka haifa daga jiki suka ƙone su mutu. Don haka, ta wurin ikon Ruhu Mai Tsarki, an haifi mutum daga sama. Baftismar ruwa al'ada ce da ke bayyana mutuwa ga zunubi. Duk da haka, wannan dole ne a yarda da bangaskiya. Mutane da yawa sun fahimci cewa baftisma ta ruwa tana wanke zunubai, amma ba wankewar zunubai bane, amma mutuwa ga zunubai. A cikin 1 Bitrus 3:21, “Wanda ta wurinsa yake ba da gaskiya ga Allah, wanda ya tashe shi daga matattu, ya kuma ɗaukaka shi; Domin bangaskiyarku da begenku su kasance ga Allah. 』Ruwa alkawari ne (alamar) tashin matattu ta wurin mutuwa domin zunubi. An warware zunubi. Jirgin Nuhu yana wakiltar baftisma ta ruwa. Don haka, na biyu, dole ne mu cire ruhun da aka haifa daga jiki, mu can...

Sa'an nan za a kwatanta mulkin sama da budurwai goma

 Sa'an nan za a kwatanta mulkin sama da budurwai goma (Matta 25:1-13) “Sa’an nan za a kwatanta Mulkin Sama da budurwai goma, waɗanda suka ɗauki fitilunsu, suka tafi taryi ango. Amma masu hikima suka ɗauki mai a cikin kwanoninsu da fitulunsu, yayin da ango ke daɗe, duk suka yi barci, suka yi barci.” Da tsakar dare aka yi kuka, “Ga ango yana zuwa, ku tafi. Ku fito ku tarye shi.” Sai dukan budurwai suka tashi, suka gyara fitulunsu.” Wawaye suka ce wa masu hikima, “Ku ba mu daga mai ku, gama fitilunmu sun mutu.” Amma masu hikimar suka amsa, suka ce, “Ba haka ba, don kada a can Kada ku ishe mu da ku, amma ku tafi wurin masu siyarwa, ku sayo wa kanku.” Ana cikin tafiya sayayya, sai ango ya zo, masu shiri kuma suka shiga tare da shi wurin ɗaurin aure, aka kuwa yi ƙofa. A rufe.” Sai waɗansu budurwai kuma suka zo suka ce, “Ya Ubangiji, Ubangiji, ka buɗe mana.” Amma ya amsa ya ce, “Lalle ina gaya muku, ban san ku ba. Ku yi tsaro fa, domin ba ku san ranar ko sa'ar da Ɗan Mutum zai zo ba. ...

Tarihin Haikali

 Tarihin Haikali (Abin da ke cikin Farawa surori 1-3 labarai ne daga Mulkin Allah) Haikali shine wurin da Allah yake nan. Don haka wurin ya zama mulkin Allah. Amma saboda mala'iku masu zunubi waɗanda ba su riƙe matsayinsu ba, Allah ya halicci duniya kuma ya ɗaure mala'iku masu zunubi a kurkuku. Allah ya halicci surar mutum daga turɓaya, ya hura ruhu a cikinta, ya maishe shi mai rai. Wannan mutum ne. Wannan labari daga Farawa surori 1-3 ne. A cikin Farawa 2: 8, “Ubangiji Allah ya dasa gona a cikin Adnin, wajen gabas, ya sa mutumin da ya siffata a can.” A cikin Littafi Mai Tsarki na Ibrananci, ya ce, “Ubangiji Allah ya dasa gona a cikin Adnin, daga gabas.” Lambun Adnin ba a gabas yake ba amma a yamma (Holy of Holies). Gabas yana nufin wata jiha a wajen Allah. Amma, domin Adamu da Hauwa’u sun yi zunubi, an kore su daga lambun Adnin. Lambun Adnin kamar haikali ne. Yana kwatanta haikalin mulkin Allah. Adamu kamar firist. Mutum na farko, Adamu, ɗaya ne, amma sa’ad da ya yi barci (ya ...

doka da bishara

  doka da bishara   Dokar doka ce da Allah ya ba Isra’ilawa. Akwai dalilai guda biyu da Allah ya ba su umarni. Na farko, Allah ya gaya musu cewa ku duka masu zunubi ne. Na biyu kuma shi ne Allah ya sanar da su cewa suna yin kuskuran la’antar wasu ta hanyar shari’a. Wannan shi ne aikin cin ’ya’yan itacen sanin nagarta da mugunta. Wannan daidai yake da zama a wurin Allah. Macijin (Shai ɗ an) ya ru ɗ e Hauwa’u (wanda ke wakiltar dukan ’yan Adam) kuma ta so ta zama kamar Allah, don haka ta ci ’ya’yan itacen sanin nagarta da mugunta. 'Ya'yan itacen sanin nagarta da mugunta sun yi daidai da shari'a. Kuma Hauwa’u ta ba da ’ya’yan ga mutum na farko, Adamu. Mutum na farko, Adamu, a matsayin Kristi, yana yin aikin ba da jikin zunubi. An haife shi a cikin duniya cikin jiki kuma ya ba da jikinsa na zunubi ga mutanen duniya. Allah ya gaya wa Isra’ilawa su kiyaye dokokin, kuma sa’ad da suka karya dokokin, an gafarta musu zunubansu ta wurin hadaya. Dalili kuwa shi ne, ta hanyar sa...

Halittu guda biyu da abubuwan al'ajabi waɗanda suke bayyana a cikin zuciyar waliyyi

 Halittu guda biyu da abubuwan al'ajabi waɗanda suke bayyana a cikin zuciyar waliyyi Waliyyi shine wanda ya mutu akan giciye tare da Yesu Kiristi kuma aka ta da shi tare da shi, kuma an gina haikali a cikin zuciyarsa. Don haka a ƙarshe, ceto shine kafuwar mulkin Allah a cikin zuciya. Don bayyana wannan, an bayyana Littafi Mai-Tsarki ta hanyar zane, da waka, da kuma cikin labarai masu ban sha'awa daga Farawa zuwa Wahayin Yahaya.   Lokacin da mai bi ya sami ceto cikin Yesu Kiristi, sabon haikali da tsohon haikali, mulkin Allah, suna zama tare cikin zuciyar mai bi. Wannan yana ci gaba har sai jiki ya mutu. Wannan yakin ruhaniya ne. Halittar duniya ta fara da mutum na farko, Adamu, kuma ƙarshen duniya ya fara da mutum na ƙarshe, Adamu. A cikin wannan, mutanen Allah sun ci gaba da yin yaƙi a ruhaniya.   Za a iya bayyana halittu biyu da ke cikin zukatan waliyyai kamar haka. Tsohon da Sabon Alkawari, mutum na farko Adamu da na ƙarshe Adamu, tsohon mutum da sabon mutum, Shari'ar ...

Dokoki Goma na Tsohon Alkawari da Sabon Dokoki na Sabon Alkawari

  Dokoki Goma na Tsohon Alkawari da Sabon Dokoki na Sabon Alkawari   1. Dokoki Goma na Tsohon Alkawari Manufar da Allah ya ba da Dokoki Goma shi ne “ don koya wa Isra ’ ilawa cewa dukansu masu zunubi ne wa ɗ anda suka rabu da Allah. ” Don haka wannan yana nufin saduwa da Allah na gaskiya ta Dokoki Goma.   Na farko, kada ka kasance da wa ɗ ansu alloli sai ni.   Mutane a duniya sun gaskata da Allah a hanyarsu. ’ Yan coci sun ce allahn da suka yi imani da shi shi ne Allah, amma Allahn da suke tunanin Jehobah da gaske ne? Allah ba shi da nisa kuma yana zuwa ga Isra ’ ilawa a hanyoyi da yawa. Amma mutanen suka ji tsoron Allah. Sa ’ ad da Musa ya je ya kar ɓ i Dokoki Goma a Dutsen Sinai, sun yi gunki na ɗ an mara ƙ i na zinariya kuma suka bauta masa a matsayin Allah. Ta wannan hanyar, mutane a duniya suna bauta wa Allahn da suke tunani. A yau, irin wannan abu yana faruwa a cikin ikilisiya. Kowa a cikin ikilisiya ya gaskanta da Allah, amma sai dai idan sun za...