Sa'an nan za a kwatanta mulkin sama da budurwai goma

 Sa'an nan za a kwatanta mulkin sama da budurwai goma


(Matta 25:1-13) “Sa’an nan za a kwatanta Mulkin Sama da budurwai goma, waɗanda suka ɗauki fitilunsu, suka tafi taryi ango. Amma masu hikima suka ɗauki mai a cikin kwanoninsu da fitulunsu, yayin da ango ke daɗe, duk suka yi barci, suka yi barci.” Da tsakar dare aka yi kuka, “Ga ango yana zuwa, ku tafi. Ku fito ku tarye shi.” Sai dukan budurwai suka tashi, suka gyara fitulunsu.” Wawaye suka ce wa masu hikima, “Ku ba mu daga mai ku, gama fitilunmu sun mutu.” Amma masu hikimar suka amsa, suka ce, “Ba haka ba, don kada a can Kada ku ishe mu da ku, amma ku tafi wurin masu siyarwa, ku sayo wa kanku.” Ana cikin tafiya sayayya, sai ango ya zo, masu shiri kuma suka shiga tare da shi wurin ɗaurin aure, aka kuwa yi ƙofa. A rufe.” Sai waɗansu budurwai kuma suka zo suka ce, “Ya Ubangiji, Ubangiji, ka buɗe mana.” Amma ya amsa ya ce, “Lalle ina gaya muku, ban san ku ba. Ku yi tsaro fa, domin ba ku san ranar ko sa'ar da Ɗan Mutum zai zo ba.


Bikin aure na Yahudawa an san yana ɗaukar kusan mako guda. Ango ya zo gidan amarya, abokan amarya kuma suna jiransa. Bayan an daura aure aka haifi ɗa a gidan amarya, sai su tafi gidan uban ango. A cikin Littafi Mai-Tsarki, lokacin da Yesu Kiristi ya zo a matsayin ango a cikin zuciyar tsarkaka, saint ya zama matarsa kuma ya koma gidan mahaifinta (haikali a cikin zuciya).

Budurwoyi biyar marasa wauta suna wakiltar waɗanda ba su shiga liyafa ta sama ba kuma saboda haka ba su shiga Mulkin Allah ba. Duk budurwowi goma duk sun huce. Wannan ba batun yin aiki tuƙuru ba ne ko rashin aiki tuƙuru a cikin aikin ikilisiya. Kalmar nan, “Kada ku yi barci, ku zauna a faɗake,” ba ya nufin, “Kada ku yi kasala” a aikin ikilisiya.

Sa’ad da budurwai biyar ɗin wawaye suka farka da labarin cewa angon yana zuwa, ba su da mai. Ta ce wa budurwowin nan biyar masu hikima, “Don Allah a ranci mai,” ba su ba wa budurwai biyar ɗin wawaye ba, suna cewa, “Ba mu da isasshen mai. Maimakon haka, ta ce, "Jeka wurin mai sayarwa ka saya." Haka suka je siyo mai, bayan sun dawo sai suka tarar a rufe.

Dalilin da ya sa budurwowin nan biyar ɗin wawaye ba su iya shiga garin ba saboda ba su da isasshen mai. Don haka Littafi Mai Tsarki ya gaya mana mu kasance a faɗake. Ana haɗa mai da zama a farke. Kalmomin nan “ku zauna a faɗake” suna da alaƙa da tashin matattu. Mutumin da aka ta da daga matattu yana da mai. Man shine man zaitun a cikin alkukin, alamar Ruhu Mai Tsarki. Duk wanda bai yarda da tashin matattu ba, alhalin mai bi yana raye, ba shi da man Ruhu Mai Tsarki.

Budurwa mai hikima ta ce wa budurwar wawa ta sayi mai daga wurin mai sayarwa. Wurin da ake sayar da mai yana nufin haikali. Ta yaya za ku sayi mai a cikin haikali? Haikali a Urushalima yana wakiltar doka. Waɗanda suka sami Kristi a cikin doka ne kaɗai za su iya siyan mai. Waɗanda suka gaskata cewa sun mutu tare da Yesu kuma an ta da su tare da Kristi za su iya siyan mai (Ruhu Mai Tsarki) kyauta. Don haka wadanda suka farka (wadanda aka tayar) ne kadai ke iya sayen mai.

Budurwan banzan nan biyar ba su iya yin kasuwanci haka ba. Wannan saboda babu Ruhu Mai Tsarki na gaskiya. Domin Ruhu Mai Tsarki na gaskiya ya zo ga masu bi, dole ne tashin matattu ya zama abin bukata.


Waɗanda ba su yi imani da tashin matattu na yanzu suna barci a ruhaniya ba. Dole ne muminai su farka. Littafi Mai Tsarki ya gaya mana mu sami tashin matattu sa’ad da muke da rai. Dole ne ku gaskata cewa za ku mutu tare da Yesu kuma za a tashe ku tare da Kristi. Daga nan ne kawai za ku iya shiga mulkin Allah. Mulkin Allah shine lokacin da aka gina haikali a cikin zukatan tsarkaka kuma Ruhu Mai Tsarki ya zo haikalin domin tsarkaka da Kristi su zama ɗaya.

Comments

Popular posts from this blog

Jesus being rejected in his hometown

(3) The Tower of Babel Incident

If you forgive anyone's sins, they are forgiven them.