Wadanda suka sami rai na tashin matattu
Wadanda suka sami rai na tashin matattu
Shin Mulkin Allah da Mulkin sama (sama) daya ne
ko kuwa suna da ma'anoni daban-daban?
Ga wannan tambayar, yawancin masu bi suna cewa,
“Domin lokacin da Matta ya
rubuta Linjila, talakawansa Yahudawa ne. Ka'idar ita ce Yahudawa sun ɗauki amfani da kalmar Allah saɓo ne, don haka suka kira ta da mulkin sama. 』Wasu sun ce Mulkin Allah da
Mulkin sama suna da ma'ana iri ɗaya, sai dai wata hanyar
bayyana su. Suna magana bisa ga ra’ayinsu, amma dole ne su faɗi cikakkiyar fahimtar Littafi Mai Tsarki na
Helenanci.
A cikin Matta 3:2, “Ku tuba, gama mulkin sama (He
Basileia ton Uranon “ἡ βασιλεία τῶν οὐρανῶν”) ya kusa.” Ton Uranon (τῶν οὐρανῶν) yayi daidai da sama. Koyaya, 『Ton Uranon (τὸν οὐρανόν sama)』 ba a yi amfani da shi a cikin Bisharar Matta kawai ba, har ma a
cikin Linjilar Markus da Luka.
Luka 24:51-53 “Ya zamana, yana sa musu
albarka, sai ya rabu da su, aka ɗauke shi zuwa sama (τῶν οὐρανῶν”). Suka yi masa sujada, suka koma Urushalima da
farin ciki mai yawa. Amin.
A cikin Markus 16:19, “Saboda haka bayan Ubangiji ya
yi magana da su, aka ɗauke shi zuwa sama (τῶν οὐρανῶν), ya zauna ga hannun dama na Allah.” Wannan shi ne labarin hawan
Yesu zuwa sama. An ɗauke Yesu zuwa sama ya zauna
a hannun dama na Allah.
Idan muka dubi wannan, ba daidai ba ne a ce
Mulkin Sama ana amfani da shi kawai a cikin Bisharar Matta. Har ila yau, idan
mai bi ya ce Mulkin Allah da na sama suna nufin abu ɗaya
ne, to me ya sa Littafi Mai Tsarki ya ruɗe
ya yi amfani da kalma ɗaya sannan kuma wata maimakon
ya yi amfani da kalma ɗaya? Domin akwai dalili
A cikin Littafi Mai-Tsarki na Hellenanci, “epulanios”, da aka yi amfani da shi
tare da sama (ton uranon), an fassara sama ko wurin zama na sama.
Afisawa 2:5-6 “Ko da mun kasance matattu
cikin zunubai, ya rayar da mu tare da Almasihu, (ta wurin alheri ne kuka cece
ku;) Ya kuma tashe mu tare, ya kuma sa mu zauna tare a cikin sammai, an ce,
tsarkaka kuma suna zaune a sama cikin Almasihu.
A cikin 1 Korinthiyawa 15:48, “Kuma kamar yadda muka ɗauki surar na duniya, za mu kuma ɗauki siffar na sama.”
Ton Uranon da Epulaniois (ἐπουρανίοις: siffar sama) suna cikin jam'i tare da
labarin, don haka suna nufin mulkin Allah da ke cikin zukatan muminai.
A cikin Littafi Mai Tsarki, an bayyana Mulkin
Allah Uba a matsayin “tes basileia to deu” (τῆς βασιλείας τοῦ
θεοῦ: Mulkin Allah). Koyaya, Kristi ya hau sama.
Domin a bayyana mulkin Allah da mulkin sama, ana iya fahimtar masu bi ta hanyar
ka'idar Triniti.
Ya kamata a gane ka'idar Triniti a matsayin
"Allah Uba, Yesu Kristi, da tsarkaka ta wurin Ruhu Mai Tsarki." Dole
ne a fahimci da kyau cewa Triniti ba na Allah ba ne, amma kayan aiki ne don
bayyana dangantakar da ke tsakanin Allah da masu bi. Littafi Mai Tsarki ya yi
magana game da dangantakar da ke tsakanin mulkin Allah da sama (sama) a matakin
da mutane za su iya fahimta. Gabaɗaya, Mulkin Allah ko Mulkin
Sama (Sama) ɗaya ne. Duk da haka, Littafi
Mai Tsarki ya bayyana dangantakar da ke tsakanin su bisa ga matakin fahimtar ɗan adam.
Sama ta farko tana nufin “mulkin Allah Uba bisa
kursiyin.” Mulkin Allah ne inda Allah Uba yake nan a
matsayin Ruhu. Ba wanda ya gani. Duk da haka, masu bi za su iya sanin ta ta
wurin Yesu Kiristi. A cikin 1 Timothawus 6:16, “Wanda kaɗai ke da dawwama, yana zaune a cikin hasken da
ba mai iya kusantarsa; wanda ba wanda ya taɓa
gani, ko gani: wanda girma da iko su tabbata a gare shi. Amin.
Sama ta biyu ita ce mulkin
Yesu Kristi, mulkin Ɗa da ke cikin jiki na ruhu. A
cikin Kolosiyawa 1:12-13, “Ina gode wa Uba, wanda ya sa mu zama masu
tarayya da gadon tsarkaka cikin haske: wanda ya cece mu daga ikon duhu, ya
maishe mu cikin mulkin Allah. Ɗansa ƙaunataccen: Markus 16:9 ya ce, “Almasihu ya zauna ga hannun
dama na Allah.” An kwatanta sama ta biyu a matsayin hannun
dama na mulkin Allah.
Sama
ta uku ita ce mulkin Allah wanda yake ga masu bi. Manzo Bulus ya ambaci sama ta
uku a cikin 2 Korinthiyawa 12:2. Lokacin da masu bi suka gaskanta da tashin
matattu na yanzu, an gina sabon haikali a cikin zukatansu, kuma a cikin wannan
sabon haikali, Kristi zai dawo kamar yadda Ruhu Mai Tsarki ya shiga, yana zubar
da mulkin Allah. Afisawa 2:6 ta ce: “Ya
tashe mu tare, ya sa mu zauna tare cikin sammai cikin Kristi Yesu.”
Saboda haka, kalmar nan “cikin Kristi” tana ba da ma’anar
sama ta uku. Ana kiran wannan wani lokaci gonar Adnin, ko sabuwar sama da
sabuwar duniya. Ga masu bi, mulkin Allah ɗaya
ne, amma ya bayyana uku ne.
Sama
ta Farko, Sama ta Biyu, da Sama ta Uku Ruhu Mai Tsarki yana haɗa
su kuma suna aiki bisa ga maganar Jehovah Allah. Mulkin Allah ɗaya
ne, amma saboda mala'ikan da ya yi zunubi a cikin mulkin Allah, Mulkin Allah
yana bayyane ga idanun masu bi ta fuskoki uku.
Kalmar
nan “Hannun Kristi” ta
fito ne daga 2 Korinthiyawa 5:17, wanda ke nufin, “Don
haka in kowane mutum yana cikin Almasihu, sabon halitta ne: tsofaffin al’amura
sun shuɗe; Ga shi, dukan abubuwa sun zama sababbi.”
Wannan yana nufin mutuwa tare da giciyen Yesu da kuma tashi tare da Kristi. Har
ila yau, a cikin Romawa 6: 4, "Saboda haka an binne mu tare da shi ta
wurin baftisma zuwa mutuwa: domin kamar yadda aka ta da Almasihu daga matattu
ta wurin ɗaukakar Uba, haka kuma mu yi zaman sabuwar rayuwa."
Sabuwar
halitta, sabuwar rayuwa, ita ce rayuwar tashin matattu. Mutane ruhohi ne, amma
ruhohinsu sun makale cikin turbaya. Sa'ad da jiki ya mutu, ya tafi turɓaya,
amma dole ne ruhu ya koma cikin mulkin Allah. A cikin Mai-Wa’azi
12:7, “Sa’an nan ƙura za ta koma cikin ƙasa
kamar yadda take: Ruhu kuma za ya koma ga Allah wanda ya ba ta.”
Dole ne ruhu ya koma mulkin Allah, amma akwai waɗanda
ba za su iya komawa ba. A cikin Mai-Wa’azi
3:21, “Wa ya san ruhun mutum wanda yake hawa sama, da ruhun dabba
wanda ke gangarowa ƙasa?”
Mutane
da yawa suna iya kallon wannan ayar kuma su yi tunanin cewa dabbobi ma suna da
ruhohi, amma waɗanda suka hau sama suna nufin waɗanda
suke cikin Kristi, waɗanda suka sauka duniya
kuma suna nufin waɗanda ba sa cikin Kristi. Kalmar ƙasa
Sheol (Hedes). Waɗanda ba sa cikin Kristi za a yi musu shari’a
ta mutuwa ta biyu. Idan mutum bai gaskata cewa ya mutu tare da Yesu kuma an ta
da shi daga matattu a halin yanzu, ba za a ɗauke
shi a cikin Kristi ba. Domin waɗanda ba sa cikin Kristi
ba su da sabon rai.
Yesu
Kristi ya ce shi rai ne da ya sauko daga sama. Game da kalmar tashin matattu,
daga mahangar jiki, masu bi sun gaskata cewa jiki ya tashi daga matattu, amma
daga mahangar ruhu, shi ne ainihin rai na sama, amma bayan an kama shi a cikin ƙasa
na ɗan lokaci, rayuwar ta. sama ta sake tashi. Yesu Kristi
shine rai na sama, don haka jikinsa ya mutu kuma aka ta da shi daga matattu a
matsayin rai na sama. Duk da haka, idan kun yi iƙirarin
cewa an ta da gawar, domin kun gan shi da idanun jiki ne.
Yesu Kiristi yana kwankwasa ƙofofin
mutane game da rayuwa ta sama (rayuwar tashin matattu) tun zamanin tsohon
alkawari. Yesu ya ta da daga matattu kuma ya bayyana ga almajiransa da
almajirai biyu a kan hanyar Imuwasu, yana gaya musu cewa Tsohon Alkawali shaida
ne na Almasihu. Allah ya bayyana ga Ibrahim cikin jiki, kuma masu bi suna iya
ganin kasancewarsa ta hanyoyi dabam dabam ta wurin Littafi Mai Tsarki. Allah ya
zaɓi Isra’ila ta
zama abin koyi a cikin dukan mutanen duniya kuma ya ƙwanƙwasa zukatan mutane
ya ba su rai na sama ta wurin alkawari, amma mutane kaɗan ne da
suka gane kuma suka buɗe ƙofa sai ’yan bangaskiya kaɗan.
Yesu ya zo duniya da siffa ta jiki kuma ya sake kwankwasa ƙofar ciki na zuciyar kowa. Ya gaya mana mu tuba domin sama (mulkin
sama: rayuwan tashin matattu) ta matso. Yesu ya ce shi ne gurasar rai wanda ya
sauko daga sama. Yohanna 6:48-50 “Ni ne gurasar rai.
Kakanninku sun ci manna a jeji, sun mutu. Wannan ita ce gurasar da take saukowa
daga sama, domin mutum ya ci daga gare ta, kada ya mutu.”
A cikin Matta 7:7-8, “Ku roƙi, za a ba ku; ku nemi, za ku samu; ƙwanƙwasa, za a buɗe muku: gama duk mai roƙo yana
karba; Wanda kuma yake nema ya samu; wanda ya ƙwanƙwasa kuma za a buɗe shi.” A cikin Ru’ya ta Yohanna 3:20, “Ga shi, ina tsaye a
bakin ƙofa, ina ƙwanƙwasawa: idan kowa ya
ji muryata, ya buɗe ƙofa, zan shiga wurinsa, in kuwa buɗe ƙofa. Ku ci abinci da shi, shi kuma tare da ni." 』
Yesu ya ce: “Dalilin da ya sa ba a buɗe ƙofar zuciya, domin filin zuciya ya taurare.” Don haka,
ta misalin mai shuki, ya nanata cewa dole ne gonar ta zama mai kyau. Wannan shi
ne sirrin sama. Wannan yana nufin cewa masu bi su ci gaba da bincika ta wurin
Littafi Mai-Tsarki ko suna da hankali na jiki ko kuma tunani na ruhaniya. Akwai
wani abin da ya faru inda Yesu ya ƙwanƙwasa ƙofofin zukatan
mutane. Wata mata ce ta yi zina. Yesu ya rubuta wani abu a ƙasa kuma ya gaya wa “waɗanda suke ƙoƙarin jajjefe matar” su bar waɗanda ba su da zunubi su jefar da duwatsun. “Rubuta a ƙasa” yana nufin abu ɗaya da ƙwanƙwasa ƙofar zukatan
Yahudawa.
Game da rayuwa ta sama (rayuwar tashin matattu), Yesu ya ce a cikin
Yohanna 11:25-26, “Yesu ya ce mata, Ni ne tashin matattu, ni ne rai: wanda ya gaskata da
ni, ko ya mutu, za ya rayu.” : Kuma duk wanda ke
raye, yana kuma gaskata da ni, ba zai mutu ba har abada. Ka gaskata da wannan?” Yesu ya
bayyana cewa shi ne rai tashin matattu.
Yesu ya ba da misalin gurasa ukun. Luka 11:5-9. Sai ya ce masu, Wanene
a cikinku zai sami aboki, zai je wurinsa da tsakar dare, ya ce masa, Abokina,
aron malma uku; Don wani abokina a cikin tafiyarsa ya zo wurina, ba ni da abin
da zan sa a gabansa? Shi kuwa daga ciki zai amsa ya ce, “Kada ku
dame ni. Ba zan iya tashi in ba su ba. Ina gaya muku, ko da yake ba zai tashi
ya ba shi ba, domin shi abokinsa ne, amma saboda muhimmancinsa, zai tashi ya ba
shi iyakar abin da yake bukata. Ina gaya muku, ku yi roƙo, za a ba ku; ku nemi, za ku samu; ƙwanƙwasa, za a buɗe muku.
Aboki yana nufin Yesu. Gurasa guda uku suna wakiltar rayuwar tashin
matattu. Wani ya roƙi Yesu Kiristi ya ba
shi aron tashin matattu. Koyaya, aboki yana ba da rancen burodi ga wani “ko da yake
abokinsa yana kwance a ɗakin
kwana.” "Ma'anar rancen burodi" shine mayar da shi. “Rayuwar
tashin matattu” ita ce lokacin da mutumin da ya karɓi rai daga
matattu ya mayar da shi ga wasu.
A cikin kwatancin budurwoyi goma,
budurwoyi biyar ɗin wawaye
sun kasa shiga ƙofar liyafa domin ba su da mai. Man yana nufin
rayuwar tashin matattu. Ta wurin baftisma na Ruhu Mai Tsarki (man) rayuwan
tashin matattu na shiga cikin mai bi. A game da budurwai biyar ɗin wawaye, akwai mai da farko, amma an yi amfani da
mai. Wannan imani ne na tashin matattu, amma imani ne cewa jiki yana tashi
bayan mutuwa. Duk wanda yake tunanin tashin matattu bayan mutuwar jiki ba shi
da mai.
Yesu ya mutu akan giciye, ya shiga
cikin zukatan dukan mutane da ruhunsa, ya sake buga kofa. A cikin 1 Bitrus
3:18-19, “Gama
Kristi kuma ya sha wahala sau ɗaya
domin zunubai, mai adalci saboda marasa adalci, domin ya kai mu ga Allah, an
kashe shi cikin jiki, amma rayar da Ruhu. Ya je ya yi wa ruhohin da ke kurkuku
wa’azi.” Kurkuku na nufin jiki. Ruhun kowa
yana cikin kurar jiki. Don haka, tabbas akwai wanda ya ji muryar Kristi. A
cikin Yohanna 5:25, “Hakika,
hakika, ina gaya muku, sa’a
tana zuwa, har ma ya yi, lokacin da matattu za su ji muryar Ɗan
Allah: waɗanda za su
ji kuma su rayu.”
Duk da haka, Littafi Mai Tsarki. ya ce idan mutum bai ji muryar ba, yana kama
da wanda bai tuba ba a lokacin rigyawar Nuhu. Hukunci yana jiran su.
A cikin 1 Bitrus 3:20, “Waɗanda
a dā
suka yi rashin biyayya, a dā da haƙurin
Allah ya jira a zamanin Nuhu, sa’ad da jirgin yake shiri, a
cikinsa, mutane kaɗan ne,
wato, mutane takwas suka sami ceto ta ruwa. rayuwa ta sama. Littafi Mai Tsarki
ya nuna cewa mutane kaɗan
ne kawai da suka yarda da shi. Akwai mutane biyu da suka shiga Kan'ana a
lokacin Fitowa: Joshua da Kaleb. Hakika, yara ‘yan ƙasa
da shekara 19 da kuma sababbin waɗanda
aka haifa a cikin jeji su ma sun shiga Kan’ana, amma manya biyu ne kawai da
suka fito daga Masar suka shiga Kan’ana, sauran kuma sun mutu a cikin jeji. A yau,
mutane kaɗan ne da
suke neman rai na tashin matattu na yanzu.
Ko da bayan hawansa zuwa sama,
Kristi ya koma cikin zukatan tsarkaka kuma, ta wurin tsarkaka, yana buga
zukatan mutane. Manufar buga ƙofa ita ce yarda da rayuwar tashin
matattu na yanzu. Idan mutum ya tuba ga Allah, zai iya samun tashin matattu na
yanzu. Tuba yana nufin mutuwa akan gicciye tare da Yesu. A zamanin Tsohon
Alkawari, idan mai zunubi ya yi zunubi bisa ga shari’a, zai shiga tsakar gida da ɗan rago na hadaya. Mai zunubin yakan ɗora hannunsa a kan kan dabbar don ya lissafta
zunubin, sa'an nan ya yanka ragon, ya tattara jinin, ya ba firist. Firist ɗin ya yayyafa jini a kan bagadin, kuma mai zunubi
yana samun gafara daga Allah.
Duk da haka, tambayar ita ce
"wane ne wanda aka kashe"? Ana ganin mai zunubi ya mutu. Saboda haka,
Littafi Mai Tsarki ya ce, ku gane cewa gawa, ɗan
ragon da aka ƙone (baftisma da wuta) da aka yayyafa masa jini
(baftisma da ruwa) shi ne mai zunubi da kansa. Wanene gawar akan giciye?
Idan mai bi bai gane cewa
jikin da ya mutu akan gicciye shi ne da kansa ba, bai tuba ba. Tuba ta fara ne
da sanin cewa mutum ya cancanci fushi daga Allah. Domin sha’awar zama kamar Allah ta samu
gindin zama a cikin zukatan mutane. Don haka Littafi Mai Tsarki ya gaya mana mu
mutu ga zunubi. Wannan zunubi shine sha'awar zama kamar Allah. A cikin Romawa
6:7 an ce, “Matattu
ba su da zunubi.”
Har yau, Allah yana kwankwasa kofar zukatan mutane. Littafi Mai Tsarki ya gaya
mana mu mutu akan gicciye a yanzu kuma mu sami rai na tashin matattu a halin
yanzu. Wannan shine imani.
Comments
Post a Comment