Shi ne wanda ya gaya muku hanyar ceto
Shi ne wanda ya gaya muku hanyar ceto
Ayukan Manzanni 16:16-17 “Sa’ad da muke zuwa wurin addu’a, sai wata baiwa da ruhun duba ta tarar da mu,
ta kawo wa masu ita kuɗi da yawa ta wurin duba, ta bi mu da Bulus, tana ihu, ‘Waɗannan mutane bayin Allah Maɗaukaki ne, waɗanda suke faɗa muku hanyar ceto.’
“Yanayin
da ya sa Bulus da Sila cikin wahala” ya fara ne da wata baiwa da suka hadu da ita a
hanyarsu ta zuwa wurin addu’a. “Wannan kuyanga da aljani ya same ta da ‘yar duba” ta yi rayuwa mai ban tausayi, mugayen
ubangidanta suka yi amfani da ita. Shi kuwa mugun ubangidan ya bi su ya daka
musu tsawa ya hana su hidima.
Bulus ya damu sosai har ya juya ya umarci mugun ruhun da yake azabtar
da baiwar da sunan Yesu Kristi. “Bawan da aka mallaka tana magana game da Bulus” za ta koya wa mutane cewa ta kasance daidai da
Bulus, domin baiwar da ta mallaka tana da ikon yin arziki kuma ta sami kuɗi ta wurinsa.
Aljanin ya fito nan da nan kuma aka tsarkake bawan nan matalauci mai
aljanu cikin sunan Yesu. Amma akwai matsala. Malaman da suke cin riba daga
baiwar aljanu. Furcin nan “masu-gidan kuyanga” ya nuna cewa akwai ubangiji fiye da ɗaya da suke cin riba daga wannan matalauciyar kuyanga da aljanu suka
shiga.
Da masu wannan baiwar suka ga begen ribarsu ya ƙare, sai suka kama Bulus da Sila suka kai su
kasuwa wurin mahukunta, suka tuhume su a gaban hukuma. Bulus, wanda ya san cewa
yanayin zai yi wuya, ya damu ƙwarai, kuma sa’ad da ya kasa jurewa, ya fitar da aljanin.
Jama'a suka taru tare suka tuhumi Bulus da Sila, mahukunta suka umarce
su a tuɓe tufafinsu, a yi
musu bulala da sanduna. Bayan sun buge su sosai, sai suka ba mai tsaron gidan
umarni na musamman ya kiyaye su. Ba wai kawai aka jefa Bulus da Sila cikin
kurkuku ba, amma a kurkukun ciki, an kuma ɗaure ƙafafunsu a cikin sarƙoƙi.
A wannan dare, a cikin kurkukun baƙar fata, Bulus da Sila suna addu’a da rera waƙoƙin yabo ga Allah, fursunoni kuma suna sauraron. Suna cikin waƙa da addu'a, sai aka yi wata babbar girgizar ƙasa. Tushen kurkukun ya girgiza, dukan ƙofofin kuma suka buɗe, da sarƙoƙi masu ƙarfi waɗanda suka ɗaure Bulus da Sila, da duk sauran duka suka ɓace.
Masu gadin suna barci, amma da suka ga kofofin gidan yari a bude, an sako
sarkokinsu, sai suka kusa kashe kansu, tunda sun riga sun mutu. Amma Bulus ya ɗaga murya da ƙarfi ya ce, “Ga mu!” matsaran suka durƙusa a gaban Bulus da Sila waɗanda suke a ɗaure, suka yi kuka.
Ayyukan Manzanni 16:29-32 “Sai mai tsaron kurkukun ya kira fitulu, ya ruga,
ya fāɗi a gaban Bulus da Sila, yana rawar jiki, sai ya fito da su, ya ce, ‘Yallabai, me zan yi
domin in tsira?’ Amma suka ce masa, ‘Ku gaskata da Ubangiji Yesu (pistusson epi ton kuirión Yesu), za ku sami
ceto—kai da mutanen gidansa da dukan waɗanda suka yi magana da Ubangijinsa. logos)"
Mai tsaron gidan ya
fara tsoron Allah. Da ya ga an buɗe ƙofofin kurkukun, ya
gane Bulus da Sila mutanen Allah ne. A lokacin, mai tsaron gidan bai ji tsoron
Daular Roma ba, amma Allah ne. Ya yi rawar jiki don tsoron Allah wanda yake
tare da Bulus. Wadanda suka tuba Allah kadai ke tsoron Allah.
Don haka Bulus ya ce, “Ka gaskata da Ubangiji Yesu, za ka sami ceto, kai da iyalinka.” "Pistuson epi
(English on) ton kyrión Jesus πίστευσον ἐπὶ τὸν κύριον Ἰησοῦν" yana nufin "Ku gaskanta da Ubangiji Yesu wanda ke
sama)" (mulkin Allah).
A cikin Ubangiji Yesu (Ton Curion Jesus τὸν κύριον Ἰησοῦν), Curion (Kurios), wanda aka fassara da
Ubangiji, fassarar Ibrananci Adonai ne, wanda aka fassara a matsayin Ubangiji a
cikin Littafi Mai Tsarki na Turanci. Kuma Ibrananci Yahweh, an fassara shi da
Yahweh, an fassara shi da Ubangiji.
Ton kurio Yesu (τὸν κύριον Ἰησοῦν) idan an sake fassara shi, shine Jehovah Yesu.
Yana nufin gaskata da Jehobah Yesu. Allah ya bayyana sunansa ga Musa, yana
cewa, NI NE (haya asher haya), amma a zamanin baya Yahudawa suna kiransa
Yahweh. Wannan yana nufin sunan Allah Yahweh. A cikin Ayyukan Manzanni, Yahweh
(Jehobah) shine Yesu. Tun da sunan Yesu Jehobah ne, kuma Jehobah sunan Allah,
sunan Jehobah kuma Yesu ne. Wato, sunan Yesu Jehobah ne. Yin baftisma cikin
sunan Yesu da warkar da marasa lafiya yana nufin cewa Jehobah ya yi hakan.
Matta 1: 21-23 "Za ta haifi ɗa, za ku kuma raɗa masa suna Yesu,
gama zai ceci mutanensa daga zunubansu." Yanzu duk wannan ya faru domin a
cika abin da Ubangiji ya faɗa ta bakin annabi: “Ga shi, budurwa za ta yi juna biyu, ta haifi ɗa, za su kuma sa masa
suna Immanuwel,” wato, “Allah tare da mu.”
Yesu, cikin sunan Jehobah, shi ne ainihin siffar Allah, amma yana so a
kira shi Ɗan Allah, domin dole
ne ya mutu a kan gicciye domin ceton duniya.
’Yan
coci suna kiran Yesu Ɗan Allah. Allah Uba yana so Yesu ya zama Ɗa. Idan Yesu ya zama Allah, yana nufin cewa yana
soka kansa. Mutuwar Yesu shari’ar Allah ce da ke hukunta zunubi. Idan masu bi suka kira Yesu Allah,
suna hana adalcin Allah. Nufin Allah shi ne “a ceci masu zunubi ta wurin Ɗan, ba a nuna cewa Yesu Allah ne ba.”
Allah ya kaddara Almasihu tun kafin halittar duniya, Kristi kuma ya
mutu akan giciye bisa ga tsari, an ta da shi daga matattu, ya koma sama, ya
koma cikin zukatan tsarkaka. Ga tsarkaka, dawowar Yesu ya riga ya faru. Duk da
haka, Kristi zai dawo duniya a ƙarshe don ya hukunta marasa bi. Kuma sa’ad da ƙarshen duniya ya zo, Yesu zai koma wurin Jehobah.
Membobin Ikilisiya
suna rikitar da ma'anar Allah ta hanyar cewa Allah ɗaya ne, amma Allah
Triniti ne.
Comments
Post a Comment