Waɗanda suke so su ci ’ya’yan itacen rai da ’ya’yan itacen sanin nagarta da mugunta
Waɗanda
suke so su ci ’ya’yan itacen rai da ’ya’yan itacen sanin nagarta da
mugunta
Romawa 7:12 “Saboda haka, shari’a tsattsarka ce, umarnin nan
tsattsarka ne, adalci, mai kyau.”
Shari'a maganar Allah ce mai
tsarki. A cikin Doka, akwai Alkawari na Ayyuka da Alkawari na Alheri. Alkawari
na Ayyuka ya ce ta wajen kiyaye dukan 613 na Doka, mutum zai iya zama mutanen
Allah. Saboda haka, Isra’ilawa sun ƙware sosai don su bi ƙa’idodin Dokar, amma ba su iya yin hakan ba. Daga
ƙarshe, sun sami gafarar zunubai daga wurin
Allah ta wurin hadayu. Samun gafarar zunubai ta wurin hadayu shine alkawarin
alheri.
Waɗanda
suke ƙoƙarin kiyaye ƙa'idodi a cikin doka a ƙarshe sun faɗi
cikin alkawarin ayyuka, ko halayya. Wannan yana wakiltar Farisawa na zamanin
Yesu. Kada muminai su rikita doka da halayya.
Yawancin fastoci suna rikitar
da masu bi ta wajen daidaita “kiyaye harafin shari’a” da “halatta”. Ya kamata su bayyana shi ba
ta hanyar doka ba, amma ta hanyar doka.
Duk da haka, waɗanda suka gano Almasihu ta wurin hadaya a cikin
shari'a sun shiga alkawarin alheri. Waɗanda suka shiga alkawarin
alheri suna cin 'ya'yan itacen rai.
Duk da haka, waɗanda suka shiga alkawarin ayyuka cikin shari’a su ne waɗanda suka ci ’ya’yan itacen sanin nagarta da
mugunta. Waɗanda suka ci ’ya’yan itacen sanin nagarta da
mugunta su ne waɗanda suka gaskata cewa za su
iya samun adalcin Allah ta wurin ƙoƙarinsu.
Bishiyar Rai da Itacen Sanin
Nagarta da Mummuna an zaɓi su bisa ga imanin da ke
cikin Kalmar Allah, Doka. Waɗanda “ba za su iya yi da kansu ba,
amma waɗanda ke neman ceto ta wurin
Kristi kaɗai” su ne waɗanda suke cin ’ya’yan itacen rai. Sai dai
wadanda suke neman adalci ta hanyar kokarinsu, su ne wadanda suke cin 'ya'yan
itacen sanin nagarta da mugunta.
Yesu ya ba da misalin alkama
da zawan. Alkama tana wakiltar waɗanda suka ji bishara kuma
suka ci ’ya’yan itacen rai. Su ne waɗanda suke sanya ainihin su a cikin ruhu. Duk da
haka, zawan suna wakiltar waɗanda suke ƙoƙari su gane adalcin nasu. Su
ne waɗanda suke sanya ainihin su a
cikin jiki. Yesu ya gaya musu kada su ciro zawan, amma su bar su a wuri. Ko a
cikin zukatan muminai, zawan suna rayuwa tare. Allah zai kona su daga baya.
A cikin zukatan muminai, jiki
na ruhaniya (tunani na ruhaniya) da sabon jiki (saboda hankali) suna rayuwa
tare. "Sabo" ya bambanta da jiki na zahiri, wanda ya samo asali daga
tsohon kai. Domin waɗannan biyun suna zama tare a
cikin zukatan muminai, ruɗani game da ainihin su ya
taso.
Waɗanda
suka “sanya ainihinsu a cikin sabo” suna ɗaukar kansu ƙwararrun tsohuwar haikali. Suna cin 'ya'yan
itacen sanin nagarta da mugunta, ruhohinsu kuma sun kama cikin jiki, suna
mutuwa. Suna cikin wuta. Duk da haka, waɗanda
suka sa ainihin su a cikin jiki na ruhaniya suna ganin Yesu a matsayin shugaban
sabon haikali. Ruhohin tsarkaka suna cin 'ya'yan itacen rai, kuma suna samun
sama.
Wani waliyyi yana fitowa
lokacin da hankali biyu suka hadu. Don haka, dole ne tsarkaka su kafa nasu a
kullum. Romawa 7:21-23: “Saboda haka ina samun doka cewa, sa’ad da nake son yin nagarta,
mugunta tana tare da ni. Gama ina jin daɗin
shari’ar Allah bisa ga mutum na ciki: Amma ina ganin
wata doka a cikin gaɓoɓina,
tana yaƙi da shari’ar hankalina, tana kai ni
bauta ga shari’ar zunubi da ke cikin gaɓaɓuna.”
Ga masu bin doka, “kiyaye shari’a” na nufin bin wasiƙar shari’a, amma ga masu bishara, yana
nufin ɗaukar harafin shari’a a zuciya, Ruhu Mai Tsarki
ya ja-gorance su, kuma su yi aiki daidai. Shin mai bi zai yi aiki a zahiri, ko
kuwa za su ɗauke shi cikin zuciya kuma
Ruhu Mai Tsarki ya yi musu ja-gora? Wannan ya dangana ga ko ainihin su na cikin
jiki ne ko kuma a ruhu.
A cikin Tsohon Alkawari, Musa ya hau Dutsen
Sinai ya karɓi allunan dutse guda biyu waɗanda ke ɗauke
da kalmomin Allah. Waɗannan allunan suna ɗauke da Dokoki Goma, umarnin Allah cewa dukan
mutane su yi musu biyayya. Duk da haka, sa’ad da Musa bai sauko daga
dutsen ba har kwana arba’in, mutanen suka yi ɗan
maraƙi na zinariya suka bauta
masa, sun gaskata shi Allah ne. Da yake shaida haka, Musa ya farfasa allunan
dutse biyu. Allunan dutse guda biyu da aka karya suna wakiltar tsohon haikalin,
wanda aka yi da dutse, wanda zai rushe. Wadanda suke zaune a cikin tsohon
haikalin an kwatanta su da tsohon mutum. Tsohon, wanda aka ƙaddara ya mutu, mutuwar Yesu Kiristi akan
gicciye yake wakilta.
Bayan da Musa ya lalatar da ɗan maraƙin na zinariya, ya ƙara yin alluna biyu na dutse. Allah ya gaya musu su rubuta waɗannan alluna biyu a
cikin zukatansu kuma su kiyaye Dokoki Goma. “Kiyaye” yana nufin kiyaye su a cikin zukatansu da yin
aiki da nufin Allah. Wannan ba yana nufin yin aiki da harafin ba, sai dai a yi
aiki da ma'anar a zuciya. Waɗannan allunan dutse guda biyu suna wakiltar
sabon haikali da aka kafa a cikin zukatansu. Waɗanda suke zaune a
cikin sabon haikali suna wakiltar sababbin mutane. Sabon mutum yana wakiltar waɗanda aka maya haihuwa
ta wurin Ruhu Mai Tsarki, wato, rayuwar Yesu Kristi da aka ta da daga matattu.
Romawa 6: 4-5 "Saboda haka an binne mu tare da shi ta wurin
baftisma cikin mutuwa: domin kamar yadda aka ta da Almasihu daga matattu ta
wurin ɗaukakar Uba, haka kuma mu yi zaman sabuwar rayuwa. Domin in an dasa mu
tare cikin kamannin mutuwarsa, za mu kuma zama cikin kamannin tashinsa.”
A ƙarshe, sakamakon
shari'ar ya bambanta dangane da yanayin tunanin wanda mutum yake kallo da aiki
da shi. Idan mutum yana kallon shari'a a matsayin bishara, mutum yana samun
ja-gorar Ruhu Mai Tsarki. Idan mutum yana kallon kalmomin shari'a a matsayin
halayya, sai ya zama mai bin doka, yana kokarin yin aiki a zahiri, kamar dai
shi ne shugaban doka.
Misali, bisa ga koyarwar Westminster, Tambaya ta 99. Waɗanne dokoki ne ya
kamata mu kiyaye domin mu fahimci Dokoki Goma daidai?
Amsa. Don fahimtar Dokoki Goma daidai, dole ne a kiyaye dokoki masu
zuwa:
1. Shari'a cikakkiya ce, tana bukatar dukan mutum ya cika daidai da
adalcinta, ya yi mata biyayya har abada, ya cika dukan ayyuka, da kuma haramta
kowane zunubi, ko da ƙarami.
A cikin Heidelberg Catechism, tambaya ta 114 ta yi tambaya, "Shin
waɗanda suka tuba kuma suka koma ga Allah za su iya kiyaye duk waɗannan dokokin
daidai?"
Amsa: A'a. Hatta mutane masu tsarki a wannan duniyar ba za su iya yin
cikakkiyar biyayya ba. Duk da haka, ya kamata masu bi su yi ƙoƙari su kiyaye duka, ba kawai wasu, na dokokin Allah ba.
Ta wannan hanya, koyarwar ta ce dole ne masu bi su yi ƙoƙari su kiyaye dokokin, don haka ko da yake sun ce masu bi suna shiga
cikin alkawarin alheri, koyarwar da mutum ya yi yana sa masu bi su shiga cikin
alkawarin ayyuka.
Waliyai suna yin yaƙi a cikin zukatansu, kuma don cin nasara kan halin jiki, haɓakar ruhaniya ya zama
dole. Maimakon su yi ƙoƙari su kiyaye kowane
tanadi na doka ta wurin aiki, ya kamata masu bi su fara fahimtar abin da
zukatansu na jiki suke so ta wurin tanadin doka. Allah yana son masu bi su gane
yanayin zunubi kuma kada su shiga cikinsa.
Don yin aiki daidai da nufin Allah, masu bi dole ne su kafa nasu a
kullum kuma su sabunta tunaninsu na ruhaniya. Dole ne su tuna cewa yayin da
suke mutuwa kowace rana ga jiki, suna zaune a sama game da tunaninsu na
ruhaniya. Ko da masu bi suna rayuwa kullum tsakanin sama da jahannama, idan sun
sanya ainihin su a sama, Allah zai jagorance su. Maimakon su yi ƙoƙari su kiyaye harafin shari'a, masu bi dole ne su yi hukunci a kan
ainihin zukatansu a cikin shari'a.
Idan mai bi ya kasa kafa nasa ko nata, shi ko ita za ta zama mai nema
ya ci duka ’ya’yan itacen rai da ’ya’yan itacen sanin nagarta da mugunta kowace rana.
Idan ba a sake haifar
mai bi ba, ko ita ba za ta sami ceto ba. Duk da haka, idan mai bi da aka maya haihuwa
ya yi zunubi, Allah zai ɗora su da ƙayayyun Shaiɗan.
Comments
Post a Comment